Nokkrir nemendur unglingastigs GBN samþykktu að sitja fyrir í sérstakri myndatöku vegna þessarar fréttar. Ljósm. Skessuhorn/mm

Nemendur settu sínar eigin símareglur

Skólafólk, foreldrar og jafnvel einnig nemendur hafa áhyggjur af að aukin símanotkun dragi úr hæfni til að meðtaka það sem kennt er í skólum landsins. Þeir trufli t.d. einbeitingu og vinnufrið, geti stuðlað að einelti og dragi því úr árangri. Þar sem um þverbak hefur keyrt hefur jafnvel verið brugðið á það ráð að banna notkun farsíma á skólatíma. Í Grunnskólanum í Borgarnesi þurfti að skerpa á reglunum. Á unglingastigi skólans var í síðustu viku samþykkt að nemendur tækju sjálfir þátt í að semja reglur um farsímanotkun.

Inga Margrét Skúladóttir og Birna Hlín Guðjónsdóttir, umsjónarkennarar á unglingastigi, sögðu í samtali við Skessuhorn að samið hafi verið ungmennin um hvernig standa skyldi að því að setja reglurnar. „Ákveðið var að blása til þjóðfundar. Fimm til sex krakkar voru í alls 18 hópum og skiluðu allir hópar 6-8 tillögum. Svo voru hóparnir stækkaðir og þeim fækkað og að endingu voru fjórir hópar sem skiluðu alls átta reglum sem samþykkt var að tækju þegar gildi. Engin regla fór í gegn sem ekki var samþykkt af heildinni. Þannig eru allir sáttir og við förum inn í næstu skólaviku með nýjar reglur og skýran ramma um farsímnotkun nemenda og okkar starfsmanna einnig,“ sögðu þær Inga Margrét og Birna Hlín.

Farsímareglur GBN eru eftirfarandi:

  1. Það er bannað að vera með síma í tíma nema með leyfi kennara.
  2. Ef einhver er með síma án leyfis og síminn er tekinn, fær hann símann afhentan í lok tímans. Ef hann er tekinn tvisvar sama daginn þá fær hann símann í lok dags.
  3. Það má vera með síma í frímínútum og matartímum, en ekki í matsalnum.
  4. Ef nemandi á von á áríðandi símtali fær viðkomandi leyfi hjá kennara til að svara.
  5. Það má hlusta á tónlist í tímum með leyfi kennara og þá má vera með heyrnartól.
  6. Það er bannað að taka myndir/myndbönd af öðrum án leyfis.
  7. Það er bannað að fikta í annarra manna tækjum.
  8. Starfsfólk skólans á að fylgja sömu reglum.

Reglur samdar af unglingunum í samstarfi við umsjónarkennara 24. september 2019.

Líkar þetta

Fleiri fréttir